TÌM KIẾM
Google
Sitewww
Bảo hiểm xã hội

(*) Thông tin bắt buộc

Họ và tên: (*)
Email: (*)
Câu hỏi: (*)
Câu hỏi: E lam công ty được 4 năm va moi lãnh xong bảo hiểm thất nghiệp.vay làm như thế nào để lãnh tiền bảo hiểm xã hội
[Le thi kim thao (Lethao140690@gmail.com) - Ngày gửi: 2017-11-13 07:34:01]
Câu trả lời:

Chào bạn !

Sau 1 năm thôi việc, nếu không có việc làm mới thì bạn liên hệ BHXH huyện để được hướng dẫn thủ tục hưởng BHXh 1 lần

[]
Câu hỏi: Doanh nghiệp chuẩn bị giải thể, nhưng do điều kiện còn 1 số hợp đồng chờ xóa bảo hành nên chưa công bố giải thể được. Như vậy lao động thôi làm việc tại doanh nghiệp muốn chuyển bảo hiểm đến Công ty mới để tham gia bảo hiểm liên tục thì thủ tục hồ sơ phải làm sao?
[ (thulan92@gmail.com) - Ngày gửi: 2012-02-09 11:00:33]
Câu trả lời:

Lao động thôi làm việc phải có quyết định nghĩ việc (hoặc hết hạn hợp đồng ) bộ phận phụ trách nhân sự liên hệ với cơ quan BHXH nơi công ty bạn nộp BHXH nộp mẫu 03a ,cơ quan BHXH sẽ in tời rời chốt sổ đến thời điểm người lao động thôi việc sau đó báo tăng ở đơn vị mới bằng mẫu 02a (ghi số sổ đã được cơ quan BHXH cấp )để tiếp tục ghi nhận quá trình tham  gia BHXH

[]
Câu hỏi: Trường hợp thu tiền BHYT từ tháng 04/2010 đến tháng 07/2011 Có đúng không ? Vì theo tôi nghỉ trong thời gian này chúng thôi không có được khám chữa bệnh theo chế độ của BHYT . Và theo tôi nghỉ cơ quan BHXH chỉ thu tiền của Cty chúng tôi phần BHXH thôi.
[ (nhuong_trihai@yahoo.com.vn) - Ngày gửi: 2012-02-09 08:02:37]
Câu trả lời:

Theo qui định 902/QĐ-BHXH của BHXH Việt Nam ngày 26 tháng 6 năm 2007 qui định các trường hợp truy đóng

-Cơ quan BHXH: Tiếp nhận hồ sơ, tiến hành kiểm tra, xác định số tiền phải truy đóng; mức truy đóng là 22% BHXH và 4.5% BHYT (nếu có) tính theo tiền lương, tiền công và mức lương tối thiểu tại thời điểm đóng.

-Trong thời gian phải truy đóng nếu người lao động bị ốm đau, thai sản, tai nạn lao động và có khám chữa bệnh thì người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm bồi hoàn chi phí cho người lao động.

-Số tiền BHXH, BHYT phải truy đóng được nộp vào quỹ BHXH mở tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

Trường hợp của bạn cơ quan tính truy thu và tính lãi từ tháng 4/2010 là đúng .

Thẻ cấp có GTSD từ tháng 7/2011 là đúng theo qui định

[]
Câu hỏi: Anh tôi sinh năm 1965 nhưng có 29 năm làm việc, hiện tại đã nghỉ việc do sức khỏe yếu. Anh tôi đã nhận trợ cấp thôi việc từ tháng 8 năm 2010. Đến tháng 08 năm 2011 vẫn không lãnh được tiền trợ cấp do BHXH chi trả ( theo nhân viên BHXH tại Tiền Giang tư vấn thì anh tôi phải đợi đến năm 2014-2015 và phải đi khám sức khỏe ở 5 bệnh viện để chứng minh là không còn lao động được nữa, thì BHXH sẽ trợ cấp lương hàng tháng đến trọn đời. Anh tôi muốn lãnh một lần để có vốn buôn bán nhỏ tại nhà kiếm thêm thu nhập sinh sống hằng ngày. Nhưng phía BHXH trả lời như vậy nên anh tôi không biết phải làm sao? Cho nên tôi không biết BHXH trả lời như vậy là đúng hay sai và anh tôi muốn lãnh trợ cấp 1 lần thì phải làm sao, mong các cấp thẩm quyền cho tôi biết anh tôi phải làm gì trong giai đoạn này. Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ cơ quan chủ quản
[ (nslanphuong@yahoo.com.vn) - Ngày gửi: 2012-02-09 07:56:47]
Câu trả lời:

-  Theo như  nội dung trình bày trên: Người lao động (Nam)  sinh năm 1965 (không nói rõ tháng sinh) hiện nay  46 tuổi, có 29 năm đóng BHXH có nguyện vọng xin hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.

- Tại Điều 55 Luật BHXH quy định hưởng BHXH 1 lần như sau:

            + Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

            + Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

            + Sau 1 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH 1lần mà chưa đủ  20 năm đóng BHXH;

            + Ra nước ngoài  để định cư .

- Tại  Điều 51 và Điều 52 Luật BHXH qui định: Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi  có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên  được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với quy định, cứ mỗi năm nghỉ trước tuổi trử 1%.

- Như trường hợp trên có nguyện vọng hưởng hưu trước tuổi qui định (60 tuổi) thực hiện theo Điều 51 và 52 Luật BHXH. Nếu không ra Hội đồng GĐYK thì bảo lưu sổ BHXH đến khi đủ 60 tuổi giải quyết chế độ hưu trí.

[]